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SALAMU ZA MWAKA MPYA WA 2022 KUTOKA KWA 

MHE. SAMIA SULUHU HASSAN, RAIS WA JAMHURI 

YA MUUNGANO WA TANZANIA, KWA WANANCHI 

TAREHE 31 DESEMBA, 2021. 

 

Ndugu Wananchi na Watanzania wenzangu; 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

 

Kwanza kabisa hatuna budi kumshukuru Mwenyezi 

Mungu, mwingi wa Rehema na Huruma, kwa kutujaalia 

uhai na afya, na kutuwezesha kuumaliza Mwaka 2021 kwa 

amani na kuushuhudia Mwaka Mpya wa 2022 ukiingia. 

Wapo wapendwa wetu wengi ambao tungelipenda kuwa 

nao katika kipindi hiki cha furaha, lakini hatupo nao.  
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Tuwaombee wapendwa wetu hawa Mungu aendelee 

kuwalaza mahali pema peponi.  Amina. 

 

Kwa wale ambao tumeendelea kubarikiwa tunu hii ya 

uhai basi hatuna budi kumshukuru Mwenyezi Mungu. Ni 

wazi kuwa katika kipindi hiki cha sikukuu za mwisho wa 

mwaka wengi wetu hupenda kutumia muda huu kufanya 

tathmini ya malengo yetu tuliyojipangia katika kipindi cha 

mwaka wa kalenda uliopita, ikiwa ni pamoja na 

kusherehekea mafanikio tuliyoyapata. Hivyo, ni katika 

msingi huo, nimeona ni vyema nami nikaongea nanyi ili 

kwa pamoja tuweze kufanya mapitio ya mwaka 2021 na 

kutathmini milima na mabonde tuliyopitia kama Nchi na  

Taifa, katika mwaka huo. 
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Ndugu Wananchi na Watanzania wenzangu; 

Safari yetu ya Mwaka 2021 haikuwa tambarare; 

ilikuwa na milima na mabonde, furaha na majonzi, na 

mafanikio na vikwazo kadhaa. Huu ni mwenendo wa 

Maisha, huwezi kupata na kufurahia mafanikio bila 

kukutana na vikwazo vya hapa na pale. Msemo huu 

ulisadifu safari yetu ya 2021 kama Taifa.  Pamoja na kupiga 

hatua kimaendeleo katika maeneo mbalimbali, 

tulikumbana pia na vikwazo na vipindi vya majonzi. 

 

Mwaka 2021 Taifa letu lilipitia katika kipindi kigumu 

kwa kumpoteza Kiongozi Mkuu wa Nchi, mpendwa wetu 

Hayati Dkt. John Pombe Magufuli, wakati akiwa 

madarakani; na aliyekuwa Makamu wa Kwanza wa Rais 
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wa Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad.  Hakika ilikuwa 

ni misiba mikubwa kwa Taifa na Bara la Afrika kwa 

ujumla. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwamba 

tuliweza kuwapumzisha wazee wetu hawa kwa amani.  

Tuendelee kumuomba Mwenyezi Mungu aendelee 

kuwalaza mahali pema peponi.  Amina. 

 

Mwaka 2021, tuliendelea kukabiliana na janga la 

UVIKO - 19, ambalo linaendelea kuisumbua dunia hadi hii 

leo.  Janga hili lilisababisha kuzorota kwa kasi ya ukuaji wa 

uchumi, kutoka ukuaji wa asilimia 7 mwaka 2019/2020 

hadi asilimia 4.8 mwaka 2020/2021.  Kupungua kwa kasi 

ya ukuaji uchumi kulitokana na mambo mawili makubwa.  

La kwanza, ni athari za kufungwa mipaka, kusitishwa 
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safari za ndege za kimataifa na kusitishwa baadhi ya 

shughuli za uzalishaji na kiuchumi.  Hatua hizi 

zilichukuliwa na mataifa ambayo kati yao, ni washirika 

wakubwa wa biashara na Tanzania, kwa lengo la 

kukabiliana na janga la UVIKO - 19.  La pili, ni mvua 

zilizozidi wastani ambazo zilisababisha uharibifu wa 

miundombinu ya usafirishaji nchini na kuchelewesha 

utekelezaji wa baadhi ya miradi. 

 

 

Aidha, kuelekea mwishoni mwa mwaka 2021, 

tulishuhudia mfumuko wa bei uliofikia asilimia 4.1, 

kiwango ambacho kipo ndani ya malengo ya Taifa 

ambacho ni asilimia 3 hadi 5.  Mfumuko huo wa bei 
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ulisababishwa na kupanda kwa bei ya mafuta duniani; na  

mlipuko wa UVIKO-19 ambapo viwanda vingi 

vilisimamisha uzalishaji na hivyo kusababisha uhaba na 

ongezeko kubwa la uhitaji wa bidhaa.  Kwa hapa nchini 

mfumuko huo wa bei ulichagizwa zaidi na  utekelezaji wa 

Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na 

Mapambano dhidi ya UVIKO-19 uliotoa kiasi cha Shilingi 

trilioni 1.3, kwa ajili ya ujenzi wa miundo mbinu ya afya, 

elimu, maji safi na salama ambao ulisababisha upandaji wa 

bei za vifaa vya ujenzi kama Saruji, Nondo, Mabati. 

 

Ndugu Wananchi na Watanzania Wenzangu; 

Pamoja na vikwazo nilivyovitaja hapo juu ambavyo 

tulikumbana navyo katika Mwaka wa 2021, Watanzania 
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tulipata mafanikio katika nyanja mbali mbali. Miongoni 

mwa maeneo ambayo tunapaswa kujivunia na ambayo 

nimeona ni muhimu niyataje ni pamoja na; kuweza 

kudumisha amani na utulivu wa nchi yetu; kulikoendana  

na kuendeleza umoja, mshikamano na upendo miongoni 

mwetu.   Mtakumbuka kwamba kwenye hotuba yangu ya 

kwanza niliyoitoa baada ya kuapishwa, niliwaomba na 

kuwasihi sana Watanzania, tuwe watulivu, na tudumishe 

umoja na mshikamano. Nitumie fursa hii kuwashukuru 

sana Watanzania kwa kudumisha Amani na Utulivu  

nchini na hatimaye, Taifa letu likibaki kuwa salama na 

imara. 
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Eneo jingine ambalo tuliweza kupata mafanikio katika 

Mwaka 2021 ni kuwa, pamoja na athari za UVIKO-19 

tulikuwa na ukuaji chanya wa uchumi, tukiwa ni miongoni 

mwa nchi 11 zilizokuwa kiuchumi kati ya nchi 54 za 

Afrika. Hali hii ilisababishwa na kuruhusu wananchi 

kuendelea na shughuli zao za uzalishaji kiuchumi badala 

ya hatua za kuwafungia kama ilivyokuwa kwa nchi 

nyengine. 

 

 

Aidha, katika kuhakikisha uchumi haupati athari hasi, 

tulichukua hatua za kudhibiti Mfumuko wa bei, ambapo 

umeendelea kuwa kati ya asilimia 3 hadi 5; na kuhakikisha 

kwamba tunakuwa na akiba ya kutosheleza ya fedha za 
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kigeni ambapo kwa sasa nchi yetu ina kiwango cha kiasi 

cha Dola za Kimarekani Milioni 6,253 (Milioni Elfu Sita na 

Mia Mbili Hamsini na Tatu) zitakazotosheleza kuagiza 

chakula na huduma kwa kipindi cha miezi 7. 

 

Vilevile, katika kuvutia uwekezaji na kurudisha fedha 

kwenye mzunguko, tulifanya marekebisho mbalimbali ya 

Kisera, kisheria, kikodi na kiutendaji. Matokeo yake 

tumeweza kuvutia uwekezaji kutoka miradi 186 yenye 

thamani ya Dola za Kimarekani bilioni 1.013 mwaka 2020 

hadi miradi 237 yenye thamani ya Dola za Kimarekani 

bilioni 4.144 mwaka 2021. 

 

Ndugu Wananchi; 
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Kwa upande wa kilimo, tulifanikiwa kuiongezea uwezo 

Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB) kwa kuipatia mtaji 

wa Shilingi bilioni 208 ili iweze kuwafikia wakulima zaidi na 

kufanya kazi kwa ufanisi.  Aidha, tuliweza kuondoa vikwazo 

vya biashara vilivyokuwepo na kuanzisha masoko na 

kufungua vituo vya kuuza mazao katika nchi za Kenya, 

Sudan Kusini, China, India, Ukraine, Umoja wa Ulaya, nchi 

za ukanda wa SADC na Saudi Arabia. Vilevile, Serikali 

iliziwezesha Ghala la Taifa la Chakula (NFRA) na Bodi ya 

Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CBP) kununua tani 

950,000 za mahindi zilizokuwa mikononi mwa wakulima.  

 

Pamoja na mafanikio hayo katika sekta ya Kilimo, 

tunatambua uwepo wa changamoto ya upungufu wa 

mbolea, ambayo kwa kiasi kikubwa imesababishwa na 
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kushuka kwa uzalishaji wa bidhaa hiyo duniani kwa sababu 

ya UVIKO-19.  Lakini habari njema ni kwamba, mapema  

mwakani 2022 tunatarajia kupata mbolea ya kukuzia mazao 

itakayouzwa kwa bei ambayo wakulima wameizoea. Pamoja 

na jitihada hizo, Kampuni ya ITRACOM Fertilizers Ltd, 

inajenga kiwanda kikubwa cha mbolea Jijini Dodoma, 

ambacho kitazalisha tani 500,000 sawa na takriban asilimia 

70 ya mahitaji yetu kwa mwaka.  Aidha, Kampuni ya 

Dangote nayo imeonesha nia ya kuanzisha Kiwanda cha 

Mbolea ya UREA kule Mtwara. 

 

 

Ndugu Wananchi; 

Sekta ya Utalii nayo iliathiriwa sana na UVIKO-19, 

hatua mbalimbali za kuinusuru sekta hii kutodidimia 



 

 

12 
 

zilichukuliwa na kuhakikisha sekta inarudi kwenye nafasi 

yake ya kuchangia uchumi wetu. Hadi mwezi Desemba 

mwaka huu 2021, sekta hii imeweza kujikongoja na kuingiza 

nchini Watalii  1,400,000 ikilinganishwa na watalii 620,867 

kwa kipindi cha mwaka 2020, sawa na ongezeko la watalii 

779,133.  Matarajio yetu ni kushuhudia kukua zaidi kwa 

sekta hii kuanzia msimu wa 2022, na kuendelea. 

 

Aidha, mwaka 2021 tuliendelea na utekelezaji wa 

miradi yetu mikubwa ya kimkakati, ikiwemo mradi wa 

ufuaji umeme wa Nyerere kule Rufiji; upanuzi wa bandari ya 

Dar es Salaam; ujenzi wa daraja la Kigongo - Busisi kule 

Mwanza, daraja la Tanzanite Dar es Salaam; upanuzi wa 

barabara za viwanja vya ndege yaani  Run ways, na Barabara 

kadhaa zinazounganisha Mikoa na Wilaya ya nchi yetu. 
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Lakini vilevile ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR, ambapo 

tarehe 28 mwezi huu tumesaini mkataba wa ujenzi wa 

kipande cha tatu cha kutoka Makutupora hadi Tabora 

chenye kilometa 368.Pia, tumefanikiwa kuongeza ndege 

nyingine tatu (03), ambazo ni Dash 8 Q-400 ndege moja na 

Airbus 200 dege mbili, na kulifanya Shirika letu la ATCL 

kuwa na ndege 12.   

 

Vile vile, tumeendelea na ujenzi wa Makao Makuu ya 

Nchi yetu Dodoma, ambao unahusisha ujenzi wa Ikulu ya 

Chamwino uliokamilika kwa asilimia 90, na tumeanza 

awamu ya pili ya ujenzi wa Mji wa Serikali pale Mtumba. 

Kwa ujumla Makao Makuu Dodoma yanaendelea kujengwa 

na Serikali na Sekta binafsi kwa kasi ya kuridhisha. 
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Halikadhalika, katika kuhakikisha kwamba 

kunakuwa na mazingira mazuri ya kisiasa, Baraza la 

vyama vya Siasa Tanzania limekutana na wadau 

mbalimbali wa siasa na demokrasia na kujadili kwa pamoja 

mustakabali na  namna bora ya uendeshaji wa siasa za 

vyama vingi nchini kwetu. Matumaini yangu ni kwamba 

kikosi kazi kilichoundwa na Msajili wa Vyama vya Siasa, 

kitafanyia kazi maazimio ya mkutano huo kwa weledi. 

Serikali itapokea mapendekezo yatakayoletwa na tuone 

hatua za kuchukua ili tuweze kusonga mbele kwa pamoja, 

kama Taifa. 

 

Ndugu Wananchi; 
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Kwenye Uhusiano wa Kimataifa tumeweza kuifungua 

nchi yetu kwenye uwanda mpana wa ushirikiano na 

uhusiano, na kutuwezesha kuimarisha sauti yetu na 

ushawishi wetu kimataifa.  

 

Aidha, mwaka 2021 Nchi yetu ilipata heshima kwa 

Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu na Sayansi 

(UNESCO) kuitangaza tarehe 7 Julai ya kila mwaka kuwa 

Siku ya Kiswahili Duniani.  Hii ni hatua nzuri ya kufikia 

lengo la kukifanya Kiswahili kuwa miongoni mwa lugha 

zitakazotumika na Umoja wa Mataifa. 

 

Kwa upande wa Sanaa, Michezo na Utamaduni, 

tunajivunia vijana wetu wa Tembo Warriors kwa kufuzu 
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kushiriki katika Kombe la Dunia la mpira wa miguu kwa 

watu wenye ulemavu litakalofanyika mwezi Oktoba 

mwakani 2022 kule nchini Uturuki. Vile vile  Timu ya 

mpira wa miguu ya wanawake chini ya miaka 20 

(Tanzanite) tunawapongeza kwa kubakiza hatua moja ya 

kushiriki kombe la Dunia kule nchini Costa Rica na Mungu 

awasaidie wapate sifa ya kwenda huko; na Warembo na 

watanashati wetu viziwi ambao watashiriki mashindano 

ya Dunia kule Brazil nao pia tunawapongeza. Haya ni 

mafanikio makubwa kwetu katika medani ya michezo. Ni 

fakhari kwetu pia kuona vijana wetu wa tasnia ya muziki 

wameweza kushiriki na kupata tuzo mbalimbali katika 

ngazi za kimataifa.  Kwa ujumla tumeshuhudia ukuaji 

katika sekta ya Sanaa, Utamaduni na Michezo. 
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Ndugu Wananchi; 

 Baada ya kuelezea kwa uchache changamoto na 

mafanikio yetu kwa mwaka 2021, sasa nizungumzie kwa 

kifupi masuala mtambuka wakati tukiuelekea Mwaka 

2022. Serikali inautizama mwaka 2022 kuwa ni mwaka wa 

kukabiliana na changamoto zinazopunguza uwezo wa 

Wananchi katika kukabiliana na Maisha ya kila siku.  

Kama ilivyotamkwa kwenye Mpango wa Tatu wa Serikali 

wa Miaka Mitano wa 2021/2026, kwamba lengo kuu ni 

kukuza uchumi wa mtu mmoja mmoja na uchumi wa Taifa 

kwa ujumla. 
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Aidha, kama nilivyosema hapo awali, dunia bado 

inakabiliwa na UVIKO - 19 na kwa sasa tupo katika wimbi 

la nne la ugonjwa huo.  Kirusi kipya cha Omicron kinaenea 

kwa kasi kubwa, na tayari kipo na kimeshaingia nchini 

kwetu. Niwakumbushe kuchukua tahadhari kwa kufuata 

ushauri wa wataalamu wa afya.  Pia, nitumie fursa hii 

kuwahimiza wananchi kupata chanjo dhidi ya UVIKO - 19.  

Natambua kuwa chanjo haizuii mtu kupata maambukizi, 

ila inapunguza makali ya ugonjwa huo. Hivyo niwahimize 

wananchi kwenda kuchanja. Chanjo zipo na zinapatikana 

bila malipo. 

 

Vile vile, mwaka 2022 ni mwaka wa Sensa ya Watu na 

Makazi, hivyo naendelea kuwahimiza Watanzania 
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kujitokeza kuhesabiwa ili tuweze kupata Takwimu 

zitakazotusaidia katika kupanga kwa usahihi masuala yetu 

ya maendeleo. 

 

Halikadhalika, kwa watumishi wote wa umma na 

sekta binafsi, nitoe rai kuwa ni vyema tukauanza mwaka 

mpya wa 2022 na lengo la kuongeza ufanisi katika 

uzalishaji na ubora katika utoaji wa huduma. Tuazimie 

kuinua uchumi na kustawisha hali zetu, na tuendelee 

kulipa kodi stahiki kwa ajili ya maendeleo ya nchi.  

 

Kwa wazazi wenzangu, nawasihi msijisahau na tafrija 

na sherehe za Sikukuu; ni vyema mkatumia muda huu 

kuwaandaa watoto wetu kukabiliana na changamoto mpya 
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za kimasomo, na kuhakikisha kwamba hawaikosi fursa 

adhimu ya elimu bila malipo inayotolewa na Serikali yao. 

 

Ndugu Wananchi; 

Ni utamaduni na desturi kuwa kipindi hiki cha Sikukuu za 

mwisho wa mwaka huwa tunatumia muda huu 

kuwatembelea wazazi, ndugu, jamaa na marafiki katika 

maeneo mbalimbali. Hivyo basi, nitumie fursa hii 

kuwakumbusha wale watakaokuwa safarini kurudi kutoka 

maeneo mbalimbali ambayo walikwenda kwa ajili ya 

mapumziko ya mwisho wa mwaka, kuzingatia na 

kuheshimu sheria za barabarani ili kupunguza ajali 

zinazoepukika ambazo mara nying humaliza nguvu kazi 

ya Taifa.  
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Kwa kumalizia, napenda kuwatakia Watanzania wote 

kheri, fanaka na mafanikio katika Mwaka wa 2022.  

Tuombe Mwenyezi Mungu atushushie Neema na Baraka 

na atunusuru na kila aina ya majanga ndani ya nchi yetu. 

Tumuombe Mwenyezi Mungu atujaalie Afya, Siha na 

Nguvu, na atujaze   hekima, busara na uadilifu katika 

kuliendeleza Taifa letu.  Aamiin, Aamiin. 

 

Kwa mara nyingine tena, nawasalimu kwa jina la Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania na kuwatakia Kheri ya 

Mwaka Mpya wa 2022. 

 

Ahsanteni sana. 


